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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI MEI NA JUNI, 2024 

1.0 UTANGULIZI 

Katika kipindi cha mwezi ya Mei, 2024 vipindi vya mvua viliendelea kujitokeza katika 

baadhi ya maeneo ya nchi, hususan katika nusu ya kwanza ya mwezi. Aidha, kutokea 

kwa kimbunga Hidaya kulisababisha vipindi vya mvua kubwa katika maeneo ya pwani 

ikiwemo mikoa ya Lindi, Mtwara na Pwani na kupelekea mafuriko na uharibifu wa mali 

na miundombinu. Katika kipindi cha mwezi Juni, 2024 vipindi vya upepo mkali na baridi 

vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini ikiashiria kuanza kwa msimu wa 

Kipupwe, 2024. 

 

1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Mei, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2024 vipindi vya mvua zilizoambatana na ngurumo 

vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini, hususan nusu ya kwanza ya mwezi. 

Kutokea kwa kimbunga Hidaya mnamo tarehe 30 Aprili, 2024 hadi 04 Mei, 2024 katika 

eneo la kusini magharibi mwa Bahari ya Hindi kulisababisha vipindi vya mvua kubwa na 

upepo mkali katika maeneo ya ukanda wa pwani na kupekelea mafuriko na uharibifu 

mkubwa wa mali na miundombinu pamoja na vifo. Kimbunga Hidaya kilitua katika 

kisiwa cha Mafia tarehe 4 Mei, 2024. Mnamo tarehe 4 kituo cha Kilwa (kilichopo mkoa 

wa Lindi) kiliripoti kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 316.6 ndani ya saa 24. 

Kiwango hiki ni sawa na asilimia 327 ya wastani wa muda mrefu wa mvua kwa mwezi 

Mei kwa kituo cha Kilwa. 
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Kielelezo 1: Vituo vilivyoripoti viwango vya mvua kubwa  kiasi cha milimita 50 au zaidi 

ndani ya saa 24 kwa mwezi Mei, 2024. 

 

Athari mbalimbali ziliripotiwa katika baadhi ya mikoa ikiwemo mikoa ya Pwani, 

Morogoro, Lindi na Mtwara baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha mafuriko, 

uharibifu mkubwa wa mali na miundombinu pamoja na kuathiri shughuli za kiuchumi.  

 

 
Kielelezo 2. Kipande cha barabara kikiwa kimekatika kutokana na mafuriko 
yaliyosababishwa na Kimbunga Hidaya katika eneo la Somanga, Lindi (Chanzo: 
Communications department Ministry of Public Works Tanzania) 
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1.2 Hali joto kwa mwezi Mei, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Mei 2024, hali ya joto iliendelea kujitokeza katika baadhi ya 

maeneo nchin, hata hivyo hakukuwa na joto kali zaidi vilivyoripotiwa katika kipindi hiki. 

Aidha, vipindi vya baridi kali vilijitokeza katika baadhi ya maeneo ya nyanda za juu 

kusini magharibi, hususan mikoa ya Mbeya na Njombe. Kielelezo 3 kinaonyesha 

viwango vya joto la chini vilianza kushuka kuanzia wiki ya pili kuelekea mwishoni mwa 

mwezi, na kiwango cha chini zaidi cha joto cha nyuzi joto 7 kiliripotiwa katika kituo cha 

Uyole mnamo tarehe 30 Mei, 2024. Katika mwezi huu kituo cha Uyole (mkoa wa 

Mbeya) kiliripoti viwango vya nyuzi joto chini ya 10 °C kwa muda wa siku 13 ikifuatiwa 

na kituo cha Igeri siku 9. 

 
Kielelzo 3. Viwango vya joto la chini kituo cha Uyole na Igeri katika mwezi Mei, 2024. 

 

1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Mei, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2024 vipindi vya upepo mkali unaofika na kuzidi kilomita 

40 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini. Kutokana na uwepo kimbunga 

Hidaya mwanzoni mwa mwezi kulisababisha vipindi vya upepo mkali na kuathiri 

maeneo ya ukanda wa pwani ikiwemo mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi, Mtwara 

pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba. Nguvu ya upepo ilisababisha athari 

mbalimbali katika maeneo hayo.  

 

1.4 Mvua kubwa kwa mwezi Juni, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2024 vipindi vya mvua  vilijitokeza katika maeneo 

machache ya nchi, hususan mwambao wa pwani na maeneo ya miinuko ya nyanda za 

juu kaskazini mashariki. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika maeneo ya 

pwani ya kaskazini mnamo tarehe 18 na 19 Juni, 2024. Mnamo tarehe 19 Juni, 2024 
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kituo cha Matangatuani kilichopo kisiwa cha Pemba kiliripoti kiwango cha juu zaidi cha 

mvua cha milimita 109.0 kwa saa 24. Vituo vilivyoripoti mvua ya milimita 50 au zaidi ni 

kama inavyoonekana katika kielelezo 4.  

  
Kielelezo 4: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Juni, 2024 

 

1.5 Hali joto kwa mwezi Juni, 2024 

Kwa kuzingatia hali ya hewa ya muda mrefu (Klimatolojia) kwa mwezi Juni, hakuna hali 

ya joto kali iliyojitokeza katika kipindi hiki. Hata hivyo, viwango vidogo vya joto la chini 

vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini, hususan nyanda za juu kusini magharibi. 

Kiwango kidogo zaidi cha joto la chini kilichorekodiwa katika kituo cha Uyole mkoani 

Mbeya kilikuwa ni nyuzi joto 4.8 °C mnamo tarehe 15 Juni, 2024. Aidha, katika kipindi 

hiki vituo vya Uyole na Igeri viliripoti  viwango vya joto chini ya nyuzi joto 10 °C kwa siku 

25 kwa kila kituo.Jedwali namba 1 linaonyesha idadi ya siku ambazo kituo kimerekodi 

kiwango cha joto la chini cha nyuzi joto 10 °C au chini ya  nyuzi joto 10 °C. 

 

Jedwali 1. Viwango vidogo vya joto la chini vilivyojitokeza mwezi Juni, 2023 

Kata Kituo Idadi ya Siku Joto la Chini (0C) 

 
 
Southwestern highlands 

Uyole 25 ≤ 10 °C 

Igeri 25 ≤ 10 °C 
Mbozi 4 ≤ 10 °C 

Sumbawanga 9 ≤ 10 °C 

 

Kielelezo cha 5 kinaonesha viwango vya joto la chini kwa kila siku kwa mwezi Juni, 

2024 kwa vituo vya Uyole na Igeri. Kwa ujumla, hali ya baridi kali ilianza kujitokeza 

katika wiki ya kwanza mwezi Juni. Hata hivyo, viwango vya joto la chini vinaonesha hali 
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ya baridi zaidi ilijitokeza katika maeneo ya Uyole kati ya wiki ya pili na ya tatu ambapo 

kiwango cha joto la chini kilipungua zaidi  hadi chini ya nyuzi joto 5 °C. 

 
Kielelzo 5. Viwango vya joto la chini kituo cha Uyole na Igeri katika mwezi June, 2024. 

 

 

1.6 Upepo Mkali kwa mwezi Juni, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2024 vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 

50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini ikiwemo ukanda wa pwani 

(Mikoa ya Tanga, Dar es Salaam, Lindi, Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na 

Pemba), pamoja na maziwa makuu. Hii inaashiria kuanza kwa msimu wa Kipupwe, 

2024 ambao hutawaliwa na upepo mkali wa kusi. Nguvu ya upepo mkali ilisababisha 

athari mbalimbali katika maeneo hayo ikiwemo kusambaa kwa vumbi, kupeperushwa 

kwa takataka na kusababisha kupungua kwa uono. Maeneo machache ya mwambao 

wa pwani ya bahari yalipatwa na vipindi vya mawimbi makubwa na kuathiri baadhi ya 

shughuli zinazofanyika baharini sambamba na kuhatarisha jamii zinazofanya shughuli 

mbalimbali katika maeneo ya mwambao..  

 

Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
Imetolewa: tarehe 10 Julai, 2024   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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